คำถามไพ่จาก alpha13

โดย: alpha13 [IP: 183.88.1.xxx]
เมื่อ: 2012-09-15 17:44:17
+ คำถาม ลำดับที่ 000442

จากคุณ alpha13th [ 180.222.148.44 ] 04/01/2012 - 09:19:25 [ 40 คำตอบ ]

แนะนำเรื่องการดูไพ่ทาโร่ต์ด้วยครับ

แฮะ แฮะ จากที่เคยถามไปในบล็อกของพันธ์ทิพย์แต่ผมไม่ได้เข้าไปเช็คหลายวันเลยไม่ทราบว่าคุณกระติ๊บน้อยตอบไว้ว่าให้มาโพสที่นี่นะครับ

คือช่วงนี้ กำลังหัดดูเองอยู่ แต่การตีความหมายยังไม่ค่อยได้เนื้อความครับ เลยลองเอาหน้าไพ่ที่เปิดได้มา มาลองโพสดู รบกวนด้่วยครับ

มีทั้งหมด 3 ชุดครับที่เคยดูไว้ ในช่วงหลังปีใหม่มา

1.ดูสถานการณ์ในชีวิตช่วงอาทิตย์แรกของปีครับ (สำรับ ไรเดอร์เวท ดูแบบไม่มีไพ่กลับหัว ใช้การวางแบบเซลติก ครอส)

1.page of wands, 2.ace of cups, 3.two of swords, 4. queen of swords, 5.tree of wands, 6.queen of cups, 7.king of swords, 8.king of wands, 9.queen of wands, 10.knight of cups

(ไพ่บุคคลขึ้นมา 7 ใน 10 ใบ ไปไม่ถูกเลยครับ )

2.ดูเจาะจงเฉพาะสถานการณ์ความรักในช่วงนี้ (สำรับ sacred art tarot ดูแบบไม่มีไพ่กลับหัว วางแบบเซลติก ครอส)

1.princess of coin, 2.king of cups, 3.queen of wands, 4.the empress, 5.princess of wands, 6.justice, 7.king of wands, 8.two of cups, 9.two of swords, 10.ten of coins

3.อันนี้ จากที่เคยปรึกษาเรื่องการตีความของเซ็ตที่ 2 กับทางเว็ปอื่นมา จึงลองเปิดอีกครั้งโดยเจาะจงเฉพาะคนที่คุยอยู่ตอนนี้ แล้วมีแนวโน้มพัฒนาความสัมพันธ์ได้ จึงเจาะจงว่า ความสัมพันธ์กับคนที่คุยอยู่จะเป็นจริงเป็นจังขึ้นกว่านี้ หรือควรเข้าไปคุยเลยดีมั้ย (สำรับ sacred art tarot ดูแบบไม่มีไพ่กลับหัว วางแบบเซลติก ครอส)

1.ten of coins, 2.the magi, 3. queen of cups, 4. the sun, 5. two of wands, 6.nine of coins, 7.five of swords, 8.the hanged man, 9.princess of cups, 10.two of cups

เยอะไปนิด ต้องขอโทษด้วยครับ ถ้ายังไงรบกวนตีความเป็นตัวอย่างให้ดูด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

1 จากคุณ kratibnoi [ 203.154.144.2 ] 05/01/2012 - 14:05:32

เห็นคุณalpha13thบอกว่าหัดอ่านไพ่อยู่ ดังนั้นต้องรบกวนอ่านไพ่มาด้วยนะคะ คือถ้าไม่หัดอ่านมาเองก่อนนั้นคุณก็จะไม่สามารถอ่านเป็นเลย อ่านมาแล้วติดขัดอย่างไรจะได้ชี้แนะค่ะ

2 จากคุณ alpha13th [ 58.8.56.89 ] 05/01/2012 - 22:19:52

อ่อ ครับ ถ้ายังไงผมลองตีความเซ็ต 2 กับ 3 ก่อนละกันครับ (เซ็ต 1 เจอแต่ไพ่บุคคล ผิดคาดมากครับ )

เซ็ต 2 ที่ดูเฉพาะเรื่องความรัก ตำแหน่ง 4 กับ 5 ที่เป็นอดีต เป็นจักรพรรดินีกับเจ้าหญิงไม้เท้า (หรือไพ่ page ในสำรับไรเดอร์เวท)

ผมมองว่า น่าจะเป็นการได้พบเจอหญิงสาวคนหนึ่งที่ดูค่อนข้างเพียบพร้อม (ตรงนี้ผมเทียบกับที่เจอจริงๆ คือได้เจอผู้หญิงคนหนึ่งครับ

ฟังจากที่คุยๆ กัน ตำแหน่งหน้าที่การงานค่อนข้างระดับสูง) ผมมองว่า เจ้าหญิงไม้เท้า น่าจะหมายถึงการได้พบเจอสตรีที่ค่อนข้างมีไฟ

ในการทำงาน ส่วนไพ่จักรพรรดินีน่าจะแสดงว่าตัวผู้หญิงคนนี้ ค่อนข้างมีฐานะกว่าผม

ตำแหน่ง 1 เป็นเจ้าหญิงเหรียญ เทียบสถานการณ์ตัวผมเองคือไม่ค่อยกล้าที่จะทุ่มเทจีบใครเป็นจริงเป็นจัง โดยมีไพ่ราชาถ้วยประกบ

ผมตีความว่า ตัวผมเองอาจต้องไปพัวพันกับปัญหาของคนอื่นๆ อยู่ด้วย (ซึ่งก็มีเพื่อนโทรมาระบายเรื่องส่วนตัวอยู่คน 2 คนครับ)

ตำแหน่ง 8 เป็น 2 ถ้วย ผมให้ความหมายเป็น การให้คำปรึกษาแก่ผู้อื่น ในเรื่องที่ค่อนข้างอ่อนไหว ละกันครับ

สถานการณ์ปัจจุบัน จึงคาดว่า ในเรื่องความรัก ผมยังลังเลที่จะลงมือทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน กอปกับยังต้องคอยเป็นที่ปรึกษาให้กับ

คนรู้จักอยู่ ทำให้ยิ่งไม่มีเวลาในเรื่องความรักของตนเอง

ตำแหน่งด้านบน 3 กับ 6 ราชินีไม้เท้ากับไพ่จัสติส ผมลองดูความหมายในเว็บคุณกระติ๊บน้อยประกอบด้วย ก็ลองตีความว่า

ในอนาคตอันใกล้ อาจได้เจอผู้หญิงอีกคนที่ค่อนข้างแอคทีฟ (ราชินีไม้เท้า) แต่อาจจะแค่เข้ามาชั่วครั้งชั่วคราวไม่ได้จริงจังอะไร

(ตามความหมายของไพ่จัสติสในเว็บนี้)

ส่วน 7 ถึง 10 ปัญหาคือราชาไม้เท้า ผมเดาจากอารมณ์ของไพ่ คาดว่าเป็นที่ตัวผมเองต้องการทุ่มเทความรักมากกว่านี้ แต่ทำไม่ได้

เพราะคิดว่ายังไม่พร้อม และ 2 ถ้วยผมว่ายังคงต้องซัพพอร์ทเพื่อนๆ ไปก่อน แต่ใจลึกๆ เองผมก็ต้องการทำอะไรลงไปซักอย่าง อาจ

หมายถึงตัดใจทุ่มเทเรื่องความรักของตัวเองจริงๆ จัง (ไพ่ 2 ดาบ) แต่ใบสุดท้ายที่เป็น 10 เหรียญ ความหมายกลางๆ เลยก็น่าจะ

อย่าเพิ่งพูดถึงเรื่องความรักให้มากนัก แต่เน้นที่การประคับประคองสถานการณ์รอบๆ ตัวไปก่อนจะดีกว่า???

ก็ประมาณนี้ครับ สำหรับเซ็ต 2 สำรับนี้ผมยังไม่ชินกับหน้าไพ่ แต่จากที่เคยอ่าน เห็นว่าอิงตามไรเดอร์เวทอยู่แล้ว ผมเองก็ร้างเวทีไป

นานมาก เมื่อก่อนก็ใช่ว่าจะตีความเก่งนะครับ ก็เอาเป็นว่า ขอฟังคอมเม้นต์เฉพาะเซ็ตนี้จากท่านอื่นๆ ก่อนละกันครับ

(คิดว่ายังมีตกหล่นอยู่เพียบแน่นอนครับ แนะนำด้วยครับ )

เดี๋ยวเซ็ต 3 ขอเวลาซักนิดนะครับ พอดีเน็ตไม่เสถียรอย่างแรง

3 จากคุณ ugrits [ 58.8.22.21 ] 06/01/2012 - 01:49:55

ถ้าไม่ัรังเกียจ ผมขอลองหน่อยนะครับ

ถือว่าแชร์กันนะครับ เพราะว่าผมก็ไม่ได้เก่งนะครับ

ก็ถือว่าพูดคุยกันนะครับ

ความรัก :

1.princess of coin, 2.king of cups, 3.queen of wands, 4.the empress, 5.princess of wands, 6.justice, 7.king of wands, 8.two of cups, 9.two of swords, 10.ten of coins

ความรักในช่วงนี้ จะเป็นในลักษณะที่ไม่ได้รีบร้อน

ไพ่บอกว่าความสัมพันธ์ยังเป็นแบบผิวเผินนะครับ

ความไม่มั่นใจ ความลังเลยังมีอยู่นะครับ แต่โอกาสพัฒนาก็มีครับ

แต่ว่าก็ยังไม่ชัดเจนมากนักครับ

4 จากคุณ alpha13th [ 58.11.79.140 ] 08/01/2012 - 13:13:40

โอเคเลยครับ คุณ ugrits ยังอยู่ในช่วงหัดอยู่ ผมก็อยากดูสไตล์การตีความของแต่ละท่านครับ ถ้าเป็นไปได้

ก็อยากดูด้วยว่า นอกจากผลลัพธ์ที่ท่านระบุไว้แล้ว เราตีความแบบไหน จึงออกมามีผลลัพธ์แบบนี้ น่ะครับ

ว่าแล้วก็ เซ็ตที่ 3 (กระทู้ร้างมากมากย รบกวนเข้ามาแนะนำให้ด้วยคร้าบบ )

ไพ่ประจำตัวเป็น 10 เหรียญ น่าจะหมายถึงไม่กังวลในเรื่องงานแล้ว เพราะการงานคงที่

มีไพ่เมจิกเชี่ยนปรากฏ น่าจะเป็นการเริ่มต้นความสัมพันธ์ขั้นแรกๆ

ไพ่ด้านล่างกับด้านขวา (2 ไม้เท้ากับพระอาทิตย์) ผมคิดว่าหมายถึงอีกฝ่าย สถานะของอีกฝ่ายน่าจะเหนือกว่าผม

(ทั้งในเรื่องการงานและฐานะ) 2 ไม้เท้าด้านล่าง อาจหมายถึงการเป็นคู่คิดกันมากกว่าจะพัฒนาไปทางความรัก

ตำแหน่งด้านบน (ราชินีถ้วยกับ 9 เหรียญ) ราชินีถ้วยหมายถึงสถานการณ์ไม่กระเตื้อง ยังคงไปแบบเรียบๆ

9 เหรียญ คือมีความสุขอยู่ในความสัมพันธ์ประมาณนี้ (ไม่ใช่ความรัก เพราะใบนี้มักมีความหมายในทางเป็นโสด)

ดังนั้น รวมๆ ตรงนี้คิดว่าหมายถึง การได้พูดคุยกันในเบื้องต้น โดยความรู้สึกออกไปในทางถูกคอกัน เพียงแต่

การพัฒนาความสัมพันธ์ อาจไม่คืบหน้า เพราะยังไม่พร้อมกันทั้งคู่

ทีนี้ตำแหน่ง 7 ถึง 10 ตำแหน่ง 7 เป็น 5 ดาบ คิดว่าหมายถึงอุปสรรค ซึ่งผมยังไม่รู้ว่าหมายถึงอะไร แต่ใบนี้

มักมีความหมายถึง การยอมแพ้ต่ออำนาจของอีกฝ่าย กับไพ่ผู้ถูกแขวน ตำแหน่ง 8 หมายถึงต้องยอมอดทน

เพราะสถานการณ์ไม่อำนวย เดาว่าอาจมีคนอื่นเข้ามาเกี่ยวพันกับอีกฝ่าย ทำให้เป็นเพื่อนต่อไป?

ไพ่ตำแหน่ง 9 เด็กถือถ้วย สะท้อนภาวะตัวผมเองที่ยังคิดว่าเพิ่งจะเริ่มต้นคุยกันเท่านั้น ยังไม่ได้อยากลุย

เป็นจริงจัง พอประมวลรวมทั้งหมดกับไพ่ 2 ถ้วยที่เป็นใบสุดท้าย น่าจะหมายถึงกับคนนี้ น่าจะไปได้ถึงระดับ

เพื่อนที่สามารถคุยกันได้เกือบทุกเรื่อง (เพื่อนสนิท?)

ก็ประมาณนี้ครับ สำหรับเซ็ต 3 รบกวนขอคอมเม้นท์ด้วยครับ

เดี๋ยวจะลองของหนัก (เซ็ตแรก) ต่อเลยละกันครับ

5 จากคุณ alpha13th [ 58.11.79.140 ] 08/01/2012 - 13:40:46

สำหรับเซ็ตแรก ที่มีแต่ไพ่บุคคล

เป็นการดูถึงสถานการณ์รอบๆ ตัวในช่วงอาทิตย์แรกของปี (ผ่านมาแล้ว ผมยังรู้สึกว่าไม่ค่อยตรงกับชีวิตจริง)

ถ้าดูตามไพ่ ตำแหน่ง 1 เด็กถือไม้เท้า กับ 2 ที่เป็นไพ่ 1 ถ้วย เด็กถือไม้เท้าน่าจะหมายถึงการเริ่มต้นสิ่งใหม่ๆ

ในเมื่อผมทำงานมาหลายปีแล้ว อาจหมายถึงอย่างอื่น พอดีมีไพ่ 1 ถ้วย ซึ่งหมายถึงการเริ่มต้นเช่นกัน

เลยคิดว่า อาจต้องการเริ่มที่จะหาคนรู้ใจ ทีนี้ตำแหน่ง 8 ราชาไม้เท้าให้น้ำหนักไปทางการงาน หมายถึง

สถานการณ์การงานที่มีความรับผิดชอบสูงขึ้น (ไม่ได้เลื่อนขั้นนะครับ แต่ภาระการแปลงานที่ได้รับ จะเยอะขึ้น

ในปีนี้ จากที่คุยกับบริษัทเมื่อปลายปีที่แล้ว)

ทีนี้พื้นในตำแหน่ง 4 และ 5 เป็น 3 ไม้เท้ากับราชินีดาบเดาว่า การงานที่เริ่มมั่นคงแล้ว คือมีงานทำแลกเงิน

ไม่โดนเด้งง่ายๆ (3 ไม้เท้า) แต่งานจะหนักและลำบากขึ้น (ราชินีไม้เท้า) ซึ่งโยงไปเชื่อมกับไพ่สถานการณ์

ปัจจุบันที่มีความไว้ได้พอดี

ต่อมาที่เบื้องบนที่ครอบคลุมตัวผมอยู่ ตำแหน่ง 3 เป็นไพ่ 2 ดาบ ส่วนตำแหน่ง 6 เป็นราชินีถ้วย

2 ดาบเป็นเรื่องการคอมมิวนิเคชั่นหรือการตัดสินใจ มีราชินีถ้วยซึ่งหมายถึงความเนิ่บนาบ ไม่เร่งรีบ

ตีความว่า ในเวลาอันใกล้ อาจต้องมีการตัดสินใจอะไรบางอย่าง ที่ทำให้ตัวผมเองต้องคิดหนัก จึงต้องการเวลาบ้าง

ตำแหน่ง 7 ถึง 10 ตัวนี้อาจหมายถึงปัญหา พอดีเป็นไพ่บุคคลด้วย (ราชาดาบ) อาจหมายความว่า ทางเบื้องบน

(เจ้านาย) อาจทำให้เกิดปัญหาได้ ทั้งๆ ที่ตัวผมเองก็มีภาระรับผิดชอบอยู่พอควรแล้ว (ตำแหน่ง 8)

ตำแหน่ง 9 ราชินีไม้เท้า เอาเป็นว่าผมหมายถึงในใจตัวเอง ที่รู้สึกว่างานมันเยอะเกินไป อยากให้ลดลงหน่อย

พอโยงไปถึงบทสรุป คืออัศวินถ้วย หมายถึงสถานการณ์ที่เดินไปตามจังหวะในเรื่องงาน (แอบคิดว่าถ้วย

คงหมายถึงอยากให้ความรักมันไปได้ด้วย กระมังนะครับ)

รวมๆ ที่บอกว่าไม่ค่อยตรงคือ อาจจะช่วงนี้ เจ้านายยังไม่มีเรื่องอะไรใส่ลงมาเพิ่ม เพราะคู่ค้ายังอยู่ในช่วงปีใหม่

งานที่ต้องทำเลยยังไม่โถมลงมา (แต่ไม่อยากนึกถึงอาทิตย์ต่อไปเลย ) ส่วนพื้นดวงในตำแหน่ง 1-6

ดูๆ ไปก็ค่อนข้างตรงอยู่

ก็รบกวนคอมเม้นท์ด้วยครับ

6 จากคุณ Sakura [ 124.120.109.24 ] 08/01/2012 - 13:53:24

สวัสดีค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนใหม่นะคะ เห็นคุณ alpha13th บอกว่ากำลังหัดดูไพ่อยู่ ก็ดีแล้วค่ะที่หัดอ่านมาด้วยจะได้ช่วยๆแนะนำกันไป..

ว่าแต่คุณ alpha13th มีไพ่ไหมคะ ถ้ามีแนะนำว่าเปิด 4 ใบต่อ 1 คำถามจะอ่านง่ายกว่าค่ะ บางทีเปิดมา 10 ใบไพ่บอกแค่สถานการณ์ความรักเฉยๆก็มี ส่วนไพ่เซ็ตแรกของคุณ...น่าสนใจดีค่ะ เพราะนับแล้วไพ่บุคคลเยอะมาก นับได้ 7 ใบเลยทีเดียว

วิธีการอ่านแบบ Celtic Cross นั้นก็ประมาณนี้ค่ะ

1+2+8+10 อ่านปัจจุบัน

4+5 พื้นฐานดวงชะตาในช่วงนั้นๆ

6+3+10 ตำแหน่งความคิดของเจ้าชะตา

7+8+9+10 อนาคตจริงๆที่จะเกิดขึ้น

ส่วนไพ่ที่คุณอ่านมานั้น เดี๋ยวจะมาตอบให้นะคะ

7 จากคุณ Sakura [ 124.120.109.24 ] 08/01/2012 - 14:20:03

เอาล่ะ...มาดูไพ่เซ็ตที่ 3 ที่คุณเปิดกัน ถามว่าความสัมพันธ์จะเป็นจริงเป็นจังขึ้นกว่านี้มั้ย?

1.ten of coins

2.the magician

3. queen of cups

4. the sun

5. two of wands

6.nine of coins

7.five of swords

8.the hanged man

9.princess of cups

10.two of cups

มาอ่านตำแหน่งปัจจุบันกันก่อน (1+2+8+10)

ไพ่ตำแหน่งแรกที่เป็น 10 เหรียญนั้น..นอกจากแปลว่ามั่นคงอย่างที่คุณแปลแล้ว มันบ่งบอกอารมณ์ว่ามุ่งมั่นจริงจังด้วยก็ได้เช่นกันค่ะ เมื่อคุณถามในเรื่องความรักนั้นไพ่ใบนี้จะแปลเป็นอารมณ์ว่าคุณมีความมุ่งมั่นและจริงจังในเรื่องความรักนั่นเอง พูดง่ายๆไม่ได้คิดจะจีบเค้าเล่นๆ

แต่มาชนในตำแหน่งที่ 2 ที่ได้ไพ่ The Magician นั้นนอกจากจะแปลว่าความสัมพันธ์เพิ่งเริ่มต้น (อย่างที่คุณ alpha13th อ่านมา) ตำแหน่งตรงนี้มันหมายถึง สถานการณ์ที่เข้ามากระทบด้วย ไพ่ใบนี้มันเป็นดาวพุธ (ธาตุลม) ดังนั้นต้องบอกว่าคนที่คุณเจอเค้าเป็นคนพูดเก่ง มีเสน่ห์ คือคุยกันแล้วรู้สึกว่า click กันนั่นเอง แต่ไพ่ใบนี้มันก็บอกด้วยว่าเค้าเองจะทำตัวไม่ชัดเจนกับคุณ คือบางทีก็ทำเหมือนว่าคุณเป็นเพื่อน แต่บางทีก็ดูว่ามีท่าทีว่าสนใจคุณ พูดง่ายๆพอคุณสนใจเค้าก็ทำเฉยๆ พอคุณเฉยๆเค้าก็เข้าหา..อะไรประมาณนั้น

ส่วนไพ่ The Hanged Man + 2 ถ้วยมันก็เลยช่วยขยายว่า เพราะเค้าทำตัวไม่ชัดเจนกับคุณนั่นเองทำให้คุณอุดอัดใจแบบเซ็งๆในเรื่องความรัก นอกจากนั้นไพ่ The Hanged Man ที่อยู่ตำแหน่ง 8 (ตำแหน่งคนรอบข้าง) ก็ทำให้รู้ได้อีกว่าคนรอบข้างคงมองว่าคุณไม่น่าจะสมหวัง แบบแห้วแน่ๆ

4+5

ไพ่ตรงนี้เป็นฐานดวงที่บอกว่ามีโอกาสในเรื่องรักใหม่ (The Sun) แต่ว่าความสัมพันธ์นั้นก็ยังไม่ชัดเจน แบบยังไม่แน่ไม่นอน (2 ไม้)

6+3+10

ความสัมพันธ์เป็นเหมือนเพื่อนกัน..แต่ก็ยังไม่เชิงเพื่อนซะทีเดียว เหมือนกึ่งเพื่อนกึ่งแฟน แบบเป็นคนที่คุยๆกัน (9 เหรียญ) ซึ่งท่าทีของสาวที่คุณสนใจอยู่เค้าค่อนข้างจะอ่านยาก แบบบางทีก็ทำตัวไม่ชัดเจนกับคุณ (Queen ถ้วย) ซึ่งไพ่ที่ลงท้ายมันอ่านเชื่อมกับ 2 ใบแรกไม่ได้ เพียงแต่มันบอกว่าถึงอย่างนั้นคุณก็ยังมีโอกาสเจอรักครั้งใหม่อีกในอนาคตค่ะ (2 ถ้วย)

7+8+9+10

ไพ่ตำแหน่งตรงนี้มันบอกว่าอาจจะมีเรื่องผิดหวัง หรืออกหักเกิดขึ้น (5 ดาบ+The Hanged Man ) แล้วคุณ alpha13th ก็อาจจะเจอใครบางคนเข้ามา (เด็กถ้วย) ถ้าถามว่าเป็นคนแบบไหน..ก็ตามหน้าไพ่เลยค่ะ คือ ลักษณะแบบเด็กถ้วย (อายุน้อยกว่า) พูดง่ายๆคือมีโอกาสในเรื่องรักใหม่น่ะเอง (2 ถ้วย)

....ยาวไปไหมเนี่ย ก็ถือว่าแชร์ความรู้กันเพราะเห็นว่าคุณหัดอ่านไพ่มานะคะ

8 จากคุณ kratibnoi [ 124.120.87.232 ] 09/01/2012 - 08:58:42

คุยกับน้องๆเขาไปก่อนนะคะคุณอัลฟ่า ต้องรอว่างก่อน ....ยังเคลียร์งานไม่เสร็จเลยค่ะ

น้องๆเขาก็ใช้ได้ทั้งนั้นเลยค่ะ บางคนก็เรียนไพ่กับกระติ๊บน้อยเอง การแปลก็ใช้ได้อยู่แล้วค่ะ

9 จากคุณ alpha13th [ 180.222.148.44 ] 09/01/2012 - 10:03:47

คุณ Sakura ขอบคุณมากครับสำหรับคอมเม้นต์

จริงๆ ไม่ยาวนะครับ สำหรับการอธิบายเป็นลำดับขั้นตอน

ขอยาวกว่านี้อีก 55

ก็อย่างที่บอกครับ ผมเองร้างเวทีไปนานมาก แล้วเมื่อก่อนก็ใช่ว่าจะดูเป็น

พอดีการดูคนเดียวนี่มันค่อนข้างลำบาก เพราะมันปิดจินตนาการได้

ก็เลยลองเอามาโพสดู เพื่อที่ว่า คนอื่นอาจจะมองในมุมอื่น ทำให้เราเห็น

รายละเอียดมากกว่าเิดิมได้ครับ (ตามคำแนะนำของคุณ kartibnoi)

ว่าแต่อย่างคุณ Sakura นี่ไม่เรียกว่ากำลังหัดดูแล้วละมั้งครับ

วิเคราะห์ได้อย่างมืออาชีพมากกว่า

ส่วนคุณ kartibnoi งานเข้าเหรอครับ วุ่นเชียว

ไว้คุณ kartibnoi มีเวลาแล้วรบกวนชำแหละเนื้อความด้วยนะครับ

10 จากคุณ alpha13th [ 180.222.148.44 ] 10/01/2012 - 13:14:39

แล้วก็ที่คุณ Sukura แนะนำเรื่องการเปิดไพ่ 4 ใบ ลองดูแล้วครับ

โดยถามในเรื่องความรักในช่วงนี้ ได้ไพ่

1. ace of swords

2. the fool

3. temperance

4. queen of coins

จากที่ลองตีความดู 1 ดาบแทนตัวเอง หมายถึง การตัดสินใจอย่างเด็ดขาด

พอลองมาดูรวมกับ เดอะ ฟูล น่าจะแปลว่า จะยังไม่ทุ่มเทลงไปในการคิด

เรื่องความรัก เพราะหลายๆ อย่างยังคงมีการเปลี่ยนแปลงได้ (temperance

ในตำแหน่ง 3) โดยใบสรุปเป็นราชินีเหรียญ พอลองๆ อ่านความหมาย

จากหนังสือหลายๆ เล่ม ผมสะดุดใจกับความหมายที่ว่า ไพ่ใบนี้หมายถึง

การต้องการความมั่นคงในชีวิตจากใครบางคน ผมเลยคิดว่า โดยรวมๆ

น่าจะหมายถึง ตอนนี้ จะไม่ทุ่มเทกับความรักจนกว่าจะได้พบเจอคนที่ใช่?

ก็ประมาณนี้ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

11 จากคุณ Sakura [ 124.121.61.94 ] 11/01/2012 - 15:03:05

มาตอบแล้วค่ะ

โดยถามในเรื่องความรักในช่วงนี้ ได้ไพ่

1. ace of swords

2. the fool

3. temperance

4. queen of coins

>> โดยรวมๆไพ่บอกเรื่องที่คุณเครียดเรื่องสาวคนนึงอยู่ แบบที่เครียดก็เพราะว่าสาวคนนี้เค้ามีท่าทีไม่ชัดเจนแน่นอนกับคุณนั่นเองว่าความสัมพันธ์จะเป็นไปในทิศทางไหน อีกอย่างคุณก็มองว่าฝ่ายหญิงน่าจะมีคนอื่นให้เลือกด้วย

12 จากคุณ alpha13th [ 115.87.204.33 ] 11/01/2012 - 20:29:13

อ่อ เหรอครับ แฮะ แฮะ แสดงว่าไพ่ 1 ดาบ แทนความเครียด

ส่วนฟูลกับเทมบล้านท์ แทนความลังเลไม่อาจตัดสินใจได้ เพราะสถานการณ์เปลี่ยนไปมา

ว่าแต่ ราชินีเหรียญ ตีได้ว่าอีกฝ่ายมีคนให้เลือกได้ด้วยเหรอครับ

13 จากคุณ Sakura [ 115.87.56.97 ] 11/01/2012 - 22:00:16

ใช่แล้วค่ะ ว่าแต่เราอ่านผิดหรอคะ (ตรงที่ว่า คุณ alpha13th มองว่าอีกฝ่ายเลือกได้ )

ไพ่ราชินีเหรียญ หมายถึง ผู้หญิงที่ดูเพรียบพร้อม เพอร์เฟ็ก หรือเป็นคนที่เรารู้สึกว่าพึงพอใจก็ได้ค่ะ เป็นแบบมีเสน่ห์น่าจะมีคนสนใจค่ะ

14 จากคุณ alpha13th [ 58.11.82.96 ] 16/01/2012 - 21:40:57

ว่าแล้วก็มีคำถามครับ ปกติคุณ Sakura ใช้วิธีไหนในการเลือกไพ่ครับ?

ปกติผมเคยลองจากสับไพ่แล้วตัดไพ่ 1 ครั้งค่อยคลี่ออกมาแล้วเลือก

แต่เคยอ่านเจอจากหนังสือของอ.สังคม ฮอรินต์ มีวิธีตัดแล้วใช้ไพ่ใบบนสุดไล่มาเรื่อยๆ

แล้วอ่านจากคู่มือสำรับไพ่ที่ซื้อมา ก็เขียนทำนอง ตัดไพ่เป็น 3 กองมารวมกันแล้ว

ใช้ไพ่จากบนสุดมา (ของฝรั่งอ่ะนะ)

ทีนี้ ลองใช้แบบนี้อยู่ 2 ครั้ง ทั้ง 2 ครั้งเลยที่พอดูเสร็จแล้วจะดูเรื่องต่อไป

ผมก็ทำการสับไพ่ก่อนแล้วค่อยตัดไพ่เลือกใหม่ ปรากฎว่าก็ได้ไพ่จากชุดเดิม

ที่ดูไปในครั้งที่แล้ว (ประมาณว่าครั้งแรกดูเซลติก ครอส ครั้ง 2 ดูแบบปิระมิด ก็ได้ไพ่

จากที่ดูในเซลติก ครอส นั่นแหละมาเรียงเป็นปิระมิด )

เลยไม่แน่ใจว่า เป็นการผูกเรื่องมาไพ่ชุดก่อนมาต่อหรือเปล่า หรือว่าแค่สับไม่ละเอียดพอ

เลยอยากทราบว่า คุณ Sakura ใช้วิธีปกติหรือเคยใช้วิธีนี้ป่าวครับ?

15 จากคุณ Sakura [ 124.122.135.129 ] 16/01/2012 - 21:54:31

ปกติก็จะเรียงไพ่ให้เป็นหัวตั้งทั้งหมดก่อนค่ะ แล้วใช้มือซ้ายแบ่งเป็น 3 กอง หมุนกองที่ 3 ให้มันกลายเป็นหัวกลับ แล้วก็จับวางบนกองที่อยู่ตรงกลาง เอากองแรกทับอีกที (จะคล้ายๆแซนวิช ที่ไส้ตรงกลางเป็นหัวกลับค่ะ ) จากนั้นก็สับไพ่โลดค่ะ แล้วก็ใช้มือซ้ายตัด 1 ครึ่ง กรีดไพ่...ส่วนการเลือกไพ่นี่ตามใจชอบ ชอบใบไหนก็หยิบเลยค่ะ แล้วก็จะหยิบเรื่อยๆจนกว่าจะหมด เพราะไพ่บางทีเค้ามีความหมายซ้ำๆกัน (คือเปิดแล้วก็แยกไว้ไม่เก็บเข้ากองค่ะ)

16 จากคุณ bb [ 202.28.45.10 ] 19/01/2012 - 15:39:34

อืมไว้จะลองตามวิธีนี้ดู

17 จากคุณ alpha13th [ 58.8.176.179 ] 20/01/2012 - 21:01:17

ออ เปิดต่อๆ กันไป โดยยังไม่ต้องเอาไพ่กลับเข้ากองสินะครับ อือๆ ไว้ลองวิธีนี้มั่ง

18 จากคุณ bb [ 202.28.45.10 ] 21/01/2012 - 20:51:50

ตายละ สับสน คือว่า พอเปิดเสร็จก็เก็บเข้ากองหมด แป่ว เป็นไรป่ะเนี่ย...

แล้วก็ตอน ไม่ได้เอาไพ่กอง 3 กลับหัว แต่ดันเอากอง 2 กลับหัว แล้วเอาไปไว้บนกอง 3 แป่ว...

ทำอะไรผิดวิธีอย่างนี้ จะมีผลกับการทำนายไหมเนี่ย...

19 จากคุณ kratibnoi [ 203.154.144.2 ] 25/01/2012 - 14:43:22

อันนี้ถ้าดวงเฮงจริงๆไพ่ก็ยังออกมาดีได้นะ 555

20 จากคุณ bb [ 202.28.45.10 ] 26/01/2012 - 11:02:04

ก็พอหนูเริ่มเปิดไพ่กลับหัว ก็ทำตามวิธีข้างบนนั้นล่ะค่ะพี่ติ๊บ ผลเลยออกมาแบบที่หนูโพสไว้ในกระทู้หนูไงคะ น่ากลัวชะมัด

ว่าแต่จริงๆแล้ว มันสร้างผลกระทบกับการอ่านไพ่ หรือป่าวค่ะ...

21 จากคุณ kratibnoi [ 124.120.79.84 ] 31/01/2012 - 21:47:09

จริงๆก็ไม่นะคะ เคยเหมือนกันว่าทำผิด ผลออกมาไม่ต่างกันมากค่ะ

22 จากคุณ alpha13th [ 58.8.137.56 ] 01/02/2012 - 23:28:30

รู้สึกปวดตับอย่างแรง มีเหตุปัจจัยแทรกครับ พอดีมีปัญหาทางจิตใจ เลยเปิดไพ่ดูสถานการณ์ เรื่องมีอยู่ว่า ก่อนหน้านี้ คนที่เคยคบกันเค้ากลับมาคุย (จริงๆ มันก็เกี่ยวกับเรื่องงานของเค้า) ซึ่งผมก็พอช่วยอะไรได้ก็ช่วยไป ไม่ได้หวังจะให้กลับมาเป็นแฟน (มันก็มีบ้าง ลึกๆ ในใจว่า ถ้ากลับมาก็คงดี) แต่จู่ๆ วันนี้เค้าก็ลบบีบีของผมไป แล้วส่งแมสเสจไปหาก็ไม่ตอบกลับ ผมเปิดไพ่ 2 ครั้ง ได้ความตามนี้ครับ

คำถามแรก ใช้เซลติก ถามสถานการณ์ว่าเกิดอะไรขึ้นกันแน่ (แบบไม่มีไพ่กลับหัว)

1. Hanged man

2. Knight of pentacles

3. Justice

4. Nine of cups

5. Two of cups

6. Nine of pentacles

7. The sun

8. Strength

9. The moon

10. Page of pentacles

คำถาม 2 ใช้แบบปิรามิด ถามว่าตกลงจะได้คุยกันอีกหรือเปล่า (แบบไม่มีไพ่กลับหัว)

1. King of swords

2. Eight of cups

3. The judgement

4. The emperor

ด้วยสภาพจิตที่ยังสับสนอยู่ เกรงว่าจะตีความไม่ออกอ่ะครับ แต่จะพิมพ์ไว้ก่อนว่าผมแปลออกมายังไงบ้าง

ในคำถามแรก แทนตัวเองว่าแฮงค์แมนเลย หมายถึงผมสับสนไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น มีไนท์ถือเหรียญประกบ อาจเพราะมีเรื่องเงินๆ ทองๆ มาเกี่ยวข้องทำให้อีกฝ่ายถอยไป? ตำแหน่ง 8 เป็นสเตร้นช์ ผมมองถึงการโดนกดเอาไว้ไม่ให้รับรู้ความจริง ตำแหน่ง 4 กับ 5 เป็นถ้วยหมดเลย เหมือนกับก่อนหน้านี้ยังติดต่อกันดีอยู่ (ในเรื่องงาน) เพียงแต่ไม่ได้มีรายละเอียดถึงขั้นจะกลับมาเป็นคู่กัน

ทีนี้ ตำแหน่ง 3 กับ 6 มันเป็นการตัดสินใจ อาจจะเพราะอีกฝ่ายรู้สึกว่ามันยังขาดอะไรไปบางอย่าง เลยไม่อยากคุยต่อ ได้หรือเปล่า? ส่วนตั้งแต่ 7 ถึง 10 พระอาทิตย์แต่อยู่ในตำแหน่งที่โดนสเตร้นช์กดเอาไว้เหมือนกับไม่ให้โผล่ขึ้นมา คือผมมองว่าอีกฝ่ายไม่อยากจะบอกว่ามีปัญหาอะไรถึงได้เลิกติดต่อ ซึ่งตำแหน่ง 9 พระจันทร์แทนความกังวลในตัวผมว่า มันต้องมีเรื่องอะไรลึกๆ แน่ สุดท้ายที่เป็นเด็กถือเหรียญ อาจบอกเป็นนัยๆ ว่า อย่าเพิ่งไปยุ่งกับอีกฝ่ายจะดีกว่า

คำถาม 2 ค่อนข้างชัดแจ้งมาก ว่า ตำแหน่ง 1 คิงดาบ แสดงถึงปัญหาอาจเกี่ยวข้องกับผู้ชาย (น่าจะนะ) ทำให้เค้าต้องถอยห่างไป (8 ถ้วยในตำแหน่ง 2) ตำแหน่ง 3 เป็นจัดเม้นท์ คือจบแน่ๆ แล้วเพราะอีกฝ่ายคงมีเหตุให้ต้องเลิกติดต่อกับผม (ตำแหน่ง 4 ที่เป็นเอมเพอเร่อร์นี่ ตีไม่ออกครับ ถ้าแปลอย่างกรณีที่ดูแรงๆ หน่อยจะหมายถึงเค้ามีแฟนแล้ว จึงไม่อยากมีปัญหาก็น่าจะได้มั้งครับ)

23 จากคุณ Sakura [ 124.120.165.126 ] 07/02/2012 - 11:14:51

มาตอบค่ะ

คำถามแรก ใช้เซลติก ถามสถานการณ์ว่าเกิดอะไรขึ้นกันแน่ (แบบไม่มีไพ่กลับหัว)

1. Hanged man

2. Knight of pentacles

3. Justice

4. Nine of cups

5. Two of cups

6. Nine of pentacles

7. The sun

8. Strength

9. The moon

10. Page of pentacles

ด้วยสภาพจิตที่ยังสับสนอยู่ เกรงว่าจะตีความไม่ออกอ่ะครับ แต่จะพิมพ์ไว้ก่อนว่าผมแปลออกมายังไงบ้าง

ในคำถามแรก แทนตัวเองว่าแฮงค์แมนเลย หมายถึงผมสับสนไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น มีไนท์ถือเหรียญประกบ อาจเพราะมีเรื่องเงินๆ ทองๆ มาเกี่ยวข้องทำให้อีกฝ่ายถอยไป? ตำแหน่ง 8 เป็นสเตร้นช์ ผมมองถึงการโดนกดเอาไว้ไม่ให้รับรู้ความจริง ตำแหน่ง 4 กับ 5 เป็นถ้วยหมดเลย เหมือนกับก่อนหน้านี้ยังติดต่อกันดีอยู่ (ในเรื่องงาน) เพียงแต่ไม่ได้มีรายละเอียดถึงขั้นจะกลับมาเป็นคู่กัน

แฮงค์แมนใบแรกหมายถึงตัวคุณที่สภาพอารมณ์ค่อนข้างแย่ เป็นลักษณะว่าเสียความรู้สึกค่ะ ส่วนอัศวินถือเหรียญนี่บ่งบอกว่าเรื่องต่างๆไม่ได้มีความก้าวหน้าเกิดขึ้น หรือคุณอาจจะเซ็งๆแบบนี้ไปพักนึง ส่วนไพ่ STRENGTH ที่อยู่ตำแหน่งที่ 8 มันหมายถึงเซ็งเรื่องผู้หญิงคนนี้ก็ได้ค่ะ นอกจากนั้นหมายถึงสถานการณ์ที่เจอคือเค้าอาจจะทำตัวแข็งๆใส่คุณ และเด็กเหรียญใบท้ายหมายถึงแบ่งรับแบ่งสู้ คือมีการเว้นระยะไม่ได้สนิทอะไรกันมากนั่นเอง

ตำแหน่ง 4-5 ได้ไพ่ 9 ถ้วย กับ 2 ถ้วย อันนี้เป็นฐานดวงที่บอกว่าโสดไปพักนึงแล้วก็จะมีรักใหม่

ทีนี้ ตำแหน่ง 3 กับ 6 มันเป็นการตัดสินใจ อาจจะเพราะอีกฝ่ายรู้สึกว่ามันยังขาดอะไรไปบางอย่าง เลยไม่อยากคุยต่อ ได้หรือเปล่า? ส่วนตั้งแต่ 7 ถึง 10 พระอาทิตย์แต่อยู่ในตำแหน่งที่โดนสเตร้นช์กดเอาไว้เหมือนกับไม่ให้โผล่ขึ้นมา คือผมมองว่าอีกฝ่ายไม่อยากจะบอกว่ามีปัญหาอะไรถึงได้เลิกติดต่อ ซึ่งตำแหน่ง 9 พระจันทร์แทนความกังวลในตัวผมว่า มันต้องมีเรื่องอะไรลึกๆ แน่ สุดท้ายที่เป็นเด็กถือเหรียญ อาจบอกเป็นนัยๆ ว่า อย่าเพิ่งไปยุ่งกับอีกฝ่ายจะดีกว่า

อันนี้อ่าน 6+3+10 ไปเลย มีไพ่ 9 เหรียญ + Justice + เด็กเหรียญ => ตรงนี้ไพ่บอกว่าความสัมพันธ์ก็เป็นลักษณะว่าเป็นเพื่อนกันแบบไม่ได้สนิทมากนัก

ส่วน 7-10 นั้นอ่านแล้วมันก็เป็นเรื่องความรักตรงที่ว่า คุณเครียดเรื่องเค้ามากเพราะเอาอารมณ์ไปจดจ่อในเรื่องเค้าน่ะค่ะ

คำถาม 2 ใช้แบบปิรามิด ถามว่าตกลงจะได้คุยกันอีกหรือเปล่า (แบบไม่มีไพ่กลับหัว)

1. King of swords

2. Eight of cups

3. The judgement

4. The emperor

ไพ่แบบนี้ถ้าจะคุยคือคุณต้องเป็นฝ่ายเข้าไปคุยกับเค้าก่อนเองค่ะ ซึ่งไพ่ก็อ่านต่อได้ว่าว่าถ้าเข้าไปคุยก็อาจจะมีเรื่องให้เซ็งจนในที่สุดคุณก็จะตัดเลิกสนใจเค้าไปเลย

24 จากคุณ alpha13th [ 180.222.148.44 ] 08/02/2012 - 12:49:06

โอ่ ขอบคุณครับคุณ Sakura อย่างที่บอกอะครับ ปกติแค่แปลยังไม่ค่อยตรง ยิ่งมีเรื่องในใจยิ่งกระจายไปไกลเลย

ส่วนของการวางแบบปิระมิด ผมแปลไม่ค่อยจะได้เลยอะครับ ว่าควรตีความแบบไหนดี

25 จากคุณ kratibnoi [ 203.154.144.2 ] 08/02/2012 - 13:57:45

การวางแบบปิรามิดนั้น ลองไปดูที่หน้าวิธีการวางไพ่นะคะ เผื่อจะเข้าใจมากขึ้น

26 จากคุณ alpha13th [ 58.8.226.200 ] 13/02/2012 - 21:05:31

ว่าแล้วก็มาแชร์ต่อ หน้าไพ่นี้เปิดหลังจากนั้นมาประมาณอาทิตย์กว่าๆ เคยลองไปโพสอีกเว็บนึง ซึ่งอาจารย์ที่นั่นตีความใกล้เคียงกันกับที่ผมคิด แต่เอาเป็นว่าผมจะลงส่วนที่ผมคิดไว้ละกันครับ

เป็นการวางแบบปิรามิด ถามว่าความสัมพันธ์จะเป็นยังไงต่อ (ไม่ใช้ไพ่กลับหัว)

1. seven of wands

2. seven of cups

3. the moon

4. king of cups

อันนี้ลองดูตำแหน่งตามในเว็บคุณกระติ๊บน้อยนะครับ ผมมองว่า มีอุปสรรคแน่นอนถ้ายังต้องการพูดคุย เพราะอีกฝ่ายมีบางอย่างไม่ต้องการให้ผมรับรู้ โดยเรื่องนั้นเกี่ยวข้องกับสิ่งที่อีกฝ่ายคาดหวังไว้ ส่วนบทสรุปผมมองว่าไม่แน่อาจจะกลับมาขอความช่วยเหลือทางผมอีกก็เป็นได้ (เหมือนคราวที่แล้ว ) ก็ลองแปลเรียงตามหน้าไพ่ดูครับ มีความเห็นยังไงกันบ้างครับ

โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบไพ่คิงถ้วยเลย เปิดดูหลายๆ ครั้งมักจะออกมาแทนตัวเองประจำ เพราะคิงถ้วยมันได้แต่ช่วยคนอื่น แต่ตัวเองไปไม่รอด เฮอ เฮอ

27 จากคุณ kratibnoi [ 110.168.125.204 ] 15/02/2012 - 22:06:51

วางแบบปิรามิดแสดงว่าความสัมพันธ์ตอนนี้คลุมเครือยังไม่สามารถคุยเป็นเรื่องเป็นราวได้

อนาคตก็ยังไม่ไปไหนไกลนะคะเรื่องนี้

28 จากคุณ alpha13th [ 110.168.197.65 ] 17/02/2012 - 20:28:52

อ่อ คุณกระติ๊บ ว่าจะถามเรื่องนึง อย่างการดูแบบปิระมิดนี่ สมมติว่าต้องการดูเรื่องของอีกคน แต่เป็นเราเปิดไพ่ มันจะตรงมั้ยครับ อย่างผมอยากรู้ว่าเพื่อนที่ออฟฟิศเค้ามีแฟนหรือยัง โดยที่เราเปิดเองไม่ได้ให้เค้าเปิด แบบนี้อ่ะครับ?

29 จากคุณ kratibnoi [ 124.122.77.3 ] 17/02/2012 - 21:28:34

ได้นะคะ แต่คุณต้องนิ่งๆจะอ่านทราบสถานการณ์ของเขาไปด้วยในตัว

30 จากคุณ alpha13th [ 58.8.5.215 ] 18/02/2012 - 13:26:31

เหรอครับ ออ... ก่อนหน้านี้เคยเปิดแบบเซลติกดูเรื่องของเพื่อนที่เพิ่งเลิกกับแฟนแล้วมาระบายให้ฟังอยู่ แต่เป็นผมเปิดไพ่นะครับ เพราะเจ้าตัวอยู่คนละจังหวัด พอดีหน้าไพ่มันออกมาใกล้เคียงกับที่เจ้าตัวเค้าเล่า ผมก็เลยคิดว่าผมเคยฟังเรื่องมาก่อน พอหยิบไพ่เลยออกมาเป็นแบบนั้น...

ว่าแต่ ช่วงนี้คุณกระติ๊บเริ่มมีเวลาว่างแล้วหรอครับ?

31 จากคุณ kratibnoi [ 124.122.185.79 ] 19/02/2012 - 20:05:08

อ่อ ไม่หรอกค่ะ ถึงไม่รู้เรื่องเขาเลย ก็เปิดแล้วทราบเรื่องได้เหมือนกัน

เรื่องว่างนี่ยังไม่ว่างเลยค่ะ ค่อนไปทางยุ่งเกือบมาก แต่ถ้าเห็นอะไรสามารถตอบสั้นๆได้ ก็จะพยายามมาแจม555

32 จากคุณ alpha13th [ 61.90.15.94 ] 04/03/2012 - 15:14:01

ครับ ช่วงนี้ลองเปิดไพ่แบบ 4 ใบปิรามิดดู ดูออกบ้าง ดูไม่ออกบ้าง เลยขอคัดอันที่ไม่ชัวร์ว่าตีความถูกหรือเปล่ามาให้ดูน่ะครับ

ชุดแรก ถามถึงเพื่อนผู้หญิงคนหนึ่งว่ามีแฟนแล้วหรือยัง

1. the star

2. 9 ถ้วย

3. the chariot

4. คิงไม้เท้า

อันนี้ผมตีความว่า ยังไม่มีแฟนเพราะยังอยากเป็นโสดและวุ่นอยู่กับเรื่องงานของตนเอง (คือมองว่า the star (แทนตัวเพื่อนคนนั้น) ว่าไม่อยากมีแฟน เพราะพอใจในชีวิตโสด (9 ถ้วย)

ส่วนอีก 2 ใบผมให้น้ำหนักไปทางการต้องแข่งขันทางการทำงาน (หรือการค้า จากที่เคยได้ยินมา) ครับ ไม่รู้ถูกหลักหรือเปล่า แต่ปกติ ถ้าใบแรกใช้แทนตัวเราในกรณีธรรมดา ถ้าถามถึงเรื่องของคนอื่นไปเลยก็น่าจะใช้แทนตัวอีกฝ่ายได้? หรือเปล่าครับ

ชุด 2 ถามถึงเพื่อนผู้หญิงอีกคนหนึ่งว่ามีแฟนแล้วหรือยัง

1. 8 เหรียญ

2. ไนท์ ถ้วย

3. high priestess

4. 8 ถ้วย

สำหรับคนนี้ ผมมองว่าเหมือนกำลังถูกจีบอยู่ แต่คนจีบอาจมีคนอื่นอยู่แล้ว ทำให้ห่างๆ กันออกไป หรือจะมองว่า ทั้ง 2 ฝ่ายค่อนข้างอยู่ห่างกัน จะดีกว่าครับ?

ถ้ายังไงรบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับ

33 จากคุณ Sakura [ 115.87.105.242 ] 09/03/2012 - 12:59:15

ข้อ 1 น่าจะยังนะคะ ดูแล้วก็น่าจะเป้นอย่างที่คุณ alpha13th อ่านว่าเค้ายังพอใจในชีวิตโสด 555+ แต่ราชาไม้ขึ้นแบบนี้น่าจะมีคนมาจีบเค้านะคะ

ข้อ 2 ไพ่เหมือนกำลังตัดใจเลย คือดูแล้วไม่น่ามีนะคะ แต่ความรักเค้าช่วงนี้ก็ไม่ happy เท่าไรนะ

34 จากคุณ alpha13th [ 180.222.148.44 ] 12/03/2012 - 08:37:50

อ้อๆ คร้าบบ คนแรกนี่รู้นิสัยมันพอควร เลยพอตีความได้ (ถึงจะแทบไม่ได้คุยกันแล้วก็เถอะ)

คนที่ 2 นี่ เห็นบางทีก็แวะเวียนมาทักทายในเฟซบ้าง คุยบ้างไรบ้าง หลังจากที่หายไปพักใหญ่ๆ ไม่ติดต่อกัน ผมก็นึกว่า อ้อ มันคงอินเลิฟมั้ง แต่อยู่ๆ มันก็ชวนไปกินข้าวซะงั้น (จริงๆ กับทั้งคู่ ความสัมพันธ์เป็นแบบ 6 ถ้วยอ่านะครับ ) ก็เลยลองเปิดไพ่ดูว่าพอจะบอกอะไรได้บ้าง 555

35 จากคุณ alpha13th [ 180.222.148.44 ] 13/03/2012 - 16:58:42

ว่าแล้วก็มี case study มาเพิ่มครับ

อันนี้เป็นแบบ 4ใบ โดยถามดูว่า ทำไมผู้หญิงคนหนึ่งที่ห่างกันไปนานแบบตัวผมยังไม่คิดว่าจะได้คุยกันอีกแล้ว จู่ๆ ติดต่อมาคุยกัน (แถมคุยเยอะกว่าแต่ก่อน)

1. 10 ดาบ

2. The Hierophant

3. ควีนถ้วย

4. เด็กเหรียญ

เท่าที่ผมลองตีความคือ เหมือนเป็นการเริ่มต้นความสัมพันธ์ใหม่ จากหนที่แล้ว (10 ดาบคือจบไปแล้ว) โดยผมมองว่าอีกฝ่ายอาจจะมีอะไรดลใจมา (มีพระราชาคณะ) แต่สถานการณ์ยังเป็นเพียงแค่เริ่มต้นเท่านั้น (ควีนถ้วยคือยังนิ่งๆ อยู่ + เด็กเหรียญ การเริ่มต้นที่ยังต้อ

ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 356,271